Nộp thuế và sử dụng diện tích chung
Người viết: Bùi Hoa   
23/05/2009

Nhà tôi đang ở do ông cha để lại, nhưng không có di chúc. Nhà chưa được cấp sổ đỏ, chỉ có giấy tờ đứng tên cụ chúng tôi. Hiện nay, có ba gia đình cùng sinh sống, đều là con, cháu ruột của cụ. (Nguyễn Diên)

Câu hỏi: Ngôi nhà này có diện tích 175 m2, trong đó gia đình thứ nhất nộp thuế đất là 55 m2; gia đình thứ hai nộp thuế đất là 40 m2; còn gia đình tôi nộp thuế đất là 80 m2 (bao gồm cả diện tích riêng và sử dụng chung). Gia đình tôi thực tế đang sử dụng 50 m2, trong đó diện tích sử dụng chung mà tôi nộp thuế là nhiều nhất 30 m2 nhưng tôi lại không được sử dụng chung như hai gia đình còn lại. Xin hỏi, tôi có quyền được sử dụng phần diện tích chung của 3 hộ gia đình mà tôi đang nộp thuế không?

Trả lời: Điều 631 Bộ luật Dân sự quy định: "Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật".

Căn cứ tại mục a.2, a.3 nghị Quyết 02/2004/NQ-HĐTP TANDTC:

- Trường hợp không có di chúc mà các đồng thừa kế thoả thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo thoả thuận của họ.

- Trường hợp không có di chúc và các đồng thừa kế không có thoả thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo quy định của pháp luật về chia tài sản chung.
 

Hình chỉ có tính chất minh họa

Như vậy, trường hợp của bạn thuộc diện hưởng thừa kế không có di chúc và việc phân chia di sản thừa kế do các đồng thừa kế thỏa thuận phân chia với nhau hoặc các bên không chính thức phân chia cụ thể. Dù vậy, diện tích đất của từng gia đình và việc thực hiện nghĩa vụ nộp thuế nhà đất với Nhà nước trong một thời gian dài mà không có sự tranh chấp thì cũng được coi là tài sản đã được các bên thống nhất chia. Ngoài nghĩa vụ nộp thuế phần đất mà các gia đình đang ở ra thì các bên thỏa thuận với nhau về nghĩa vụ nộp thuế các phần diện tích sử dụng chung.

Việc gia đình bạn nộp thuế sử dụng đất cho phần diện tích chung nhiều hơn hai gia đình kia và bạn không được sử dụng phần diện tích chung đó, do câu hỏi của bạn không giải thích rõ nguyên nhân vì sao gia đình bạn không được sử dụng diện tích chung (do điều kiện vị trí hay do hai gia đình kia phản đối). Tuy nhiên căn cứ vào các quy định của pháp luật hiện hành và các văn bản hướng dẫn thì đối với phần diện tích sử dụng chung đó thì bạn có quyền sử dụng như hai hộ gia đình còn lại và các gia đình nên thỏa thuận với nhau về quyền sử dụng diện tích chung và phân chia trách đồng đều nghĩa vụ nộp thuế đối với diện tích sử dụng chung đó. Bạn nên họp các gia đình lại và bàn bạc thống nhất với nhau về vấn đề này.

Bài: Theo Đô Thị

Bài mới hơn
Bài đã đăng

&lt&lt Trang trước                    Trang sau >>

Cập nhật ( 23/05/2009 )
 


Tư vấn kiến trúc

Tôi có miếng đất ngang 4m dài 8m (4x8) miếng đất nằm giữa 2 căn nhà khác. Tôi dự định xây nhà vào năm 2009. Hai vợ chồng tôi đều sinh 1976. Chúng tôi muốn nhờ các KTS thiết kế giúp tôi xây dựng căn nhà hiện đại,...
Vốn dĩ hạn chế về không gian, các ngôi nhà ống tại các đô thị chỉ có thể vươn lên bầu trời để tạo thêm nhiều khoảng không sinh hoạt hàng ngày cho gia đình. Nhưng vô hình chung, chính những “cây sào” ấy đã...
Cửa chính là nơi nghênh đón những vận may mang đến cho toàn căn nhà và người cư ngụ trong đó. Vì thế, cửa chính cần cao, rộng, thông thoáng và toát được vẻ trang trọng, mạnh mẽ. Nhưng khi cửa chính bị đặt vào...
Tôi có mảnh đất với diện tích 48,8m2, mặt tiền 3,5m, sâu 14m. Nay tôi muốn xây một căn nhà cấp 4 để ở cho gia đình gồm 2 vợ chồng và 1 con nhỏ. Do điều kiện chưa có nên tôi dự kiến chỉ xây nhà cấp 4. Mong được...
Tôi có miếng đất 4 m x 19,2 m, mặt tiền hướng Nam. Hiện tôi có 100 triệu đồng, nếu cố gắng thêm thì được khoảng 150 triệu. Không biết với số tiền đó có đủ xây nhà có 1 trệt, 1 lầu không? Xin tư vấn cho tôi...
Tôi có miếng đất 4 m x 19,2 m, mặt tiền hướng Nam. Hiện tôi có 100 triệu đồng, nếu cố gắng thêm thì được khoảng 150 triệu. Không biết với số tiền đó có đủ xây nhà có 1 trệt, 1 lầu không? Xin tư vấn cho tôi...
Tôi có mảnh đất 32 m2, mặt tiền 3,6 m, sâu 8,5 m, hướng đông bắc. Tôi dự kiến xây nhà từ 2 đến 3 tầng cho vợ chồng và 2 con. Xin ban biên tập tư vấn cho tôi để có một ngôi nhà hợp phong thuỷ và tiện lợi cho nhu...
Làm sao để xây dựng tổ ấm yên bình và hạnh phúc ? Bao người luôn hằng ao ước có một chỗ dựa, một không gian để yêu thương và sinh sống. Mái ấm từ lâu là tiêu điểm và mục tiêu quan trọng của nhiều...
Tôi có mảnh đất diện tích 4,2 x 20m. Hiện tại, gia đình tôi đang có kế hoạch xây nhà. Xin quý công ty tư vấn cho tôi xây nhà thế nào cho hợp lý. Gia đình tôi có 3 người, dự định xây một ngôi nhà gồm có một phòng...
Hiện tại tôi có một phòng ngủ kính thước 4 x 3 m, trên tầng 3, một cửa đi vào phòng, phía đối diện là một cửa đi và một cửa sổ ra ban công. (Tạ Phương)